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MAELEZO YA HOJA ZILIZOSAINIWA NA KUONDOLEWA KWENYE 
ORODHA YA HOJA ZA MUUNGANO  

TAREHE 06 DESEMBA, 2022 
 

1. Malalamiko ya Wafanyabiashara wa Zanzibar Kutozwa Kodi mara 
mbili  

 
Hoja: Kulikuwa na hoja kuhusu kuwepo kwa tofauti ya ukadiriaji wa 
viwango vya thamani za bidhaa, na kodi ya forodha baina ya Ofisi za 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) zilizoko Tanzania Bara na zile 
zilizoko Zanzibar kutokana na mifumo tofauti ya ukadiriaji. Tofauti hii 
ilisababisha kufanywa kwa makadirio mapya ya kodi kwa bidhaa 
zinazotoka Zanzibar kwenda katika soko la Tanzania Bara ambayo ni ya 
viwango vya juu. Hali hii ilileta malalamiko kwa wafanyabiashara wa 
Zanzibar, ambao nao walitumia kipengele cha Sheria ya Kodi kinachosema 
kwamba; “Bidhaa zinazoingizwa nchini na kukamilisha taratibu zote za 
kiforodha kupitia kituo chochote rasmi cha forodha zihesabike kuwa 
zimeingizwa ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania”, na kwamba 
hakuna haja ya kufanya upya makadirio kwa bidhaa  zinazoingizwa  
Tanzania Bara. 
  
Ufumbuzi: Imebainika kwamba, wafanyabiashara wanaoingiza bidhaa 
Zanzibar kutoka nje ya nchi na kupeleka Tanzania Bara hulazimika kulipia 
tofauti ya kodi iliyoachwa kukusanywa kutokana na tofauti ya tathmini ya 
bidhaa iliyofanywa Zanzibar. Hivyo, suala hilo haliwafanyi 
wafanyabiashara kulipa Kodi mara mbili badala yake kulipa kodi 
inayostahili kulipiwa kwa tathmini ya bidhaa inayotumika Tanzania Bara;  

Hivyo, suala la ulipaji wa tofauti ya kodi kwa bidhaa zinazotoka Zanzibar 
kwenda Tanzania Bara linaeleweka vizuri kwa wafanyabiashara wa 
Zanzibar. 

2. Kodi ya Mapato – Pay As You Earn (PAYE) na Kodi ya Zuio 
(Withholding Tax) 

 
Hoja: Kulikuwa na hoja kwamba, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
hainufaiki ipasavyo na kodi ya mapato yatokanayo na mishahara ya 
wafanyakazi wa Taasisi za Muungano waliopo Zanzibar (PAYE)  pamoja 
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na kodi ya kampuni na mashirika yanayofanya kazi Zanzibar 
(Withholding Tax). 
 
Ufumbuzi: Kiasi cha shilingi bilioni 1.75 kimekuwa kikitolewa kwa SMZ 
kila mwezi kuanzia mwaka 2012/13 ikiwa ni makubaliano ya muda 
yaliyopitishwa na kikao cha Baraza la Mawaziri wakati wa kujadili bajeti 
ya mwaka 2012/13. Imekubalika kuwa, PAYE kiasi cha shilingi bilioni 1.75  
kiendelee kutolewa kila mwezi kwa SMZ . 
 
Kuhusu Kodi ya Zuio (Withholding Tax) kwa Kampuni zinazofanya kazi 
Tanzania Bara na zenye matawi Zanzibar, Wizara zinazohusika na Fedha 
za SJMT na SMZ mnamo mwezi wa Juni, 2022 zilikubaliana kufanya 
marekebisho katika Sheria ya Usimamizi wa Kodi (Tax Administration 

Act) Sura ya 438, na Sheria ya Kodi ya Mapato (Income Tax Act) Sura ya 
332 kupitia Sheria ya Fedha Nam.5 ya Mwaka 2022. Aidha, Mamlaka za 
Mapato za SJMT na SMZ zilitakiwa kuwa na makubalino (MOU) ya njia 
mwafaka ya kuwezesha Kampuni zilizosajiliwa Tanzania Bara na zenye 
matawi yake Zanzibar kuweza kulipa Kodi ya Zuio Zanzibar.  

Kwa upande wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, tayari 
imeshawasilisha marekebisho ya Sheria katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi kwa ajili ya kufanya marekebisho katika Sheria ya 
Makampuni Nam. 15 ya 2013, ili iweze kuendana na masharti mapya 
yaliyopo katika Sheria za Tanzania. Hatua hii itaondosha kasoro 
zilizokuwepo hapo kabla na itapelekea kuongeza ukusanyaji wa kodi ya 
makampuni kwa Zanzibar kwa makampuni yote yanayofanya shughuli 
zake Zanzibar ikiwemo Kodi ya Zuio (Withholding Tax).  

3. Mkataba wa Mkopo wa Fedha za Mradi wa Ujenzi wa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume (Terminal III) 

 
Hoja: Kulikuwa na hoja ya kuchelewa kusainiwa kwa Mkataba wa Mkopo 
kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Benki ya Exim ya 
China kwa ajili ya Mradi wa Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Abeid Amani Karume (Terminal III) kutokana na Mkataba huo 
kuhusisha vifungu vya kuweka mali za Serikali kama dhamana ya mkopo. 
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Ufumbuzi: Baada ya SJMT na Benki ya Exim ya China kukubaliana na 
kuondoa kipengele kinachohusu kuweka mali za Serikali kama dhamana 
ya mkopo huo, SJMT ilisaini Mkataba wa Mkopo na Benki ya Exim China 
tarehe 03 Novemba, 2022. 
 
4. Ongezeko la gharama za umeme kutoka TANESCO kwenda ZECO 

 
Hoja: Kulikuwa na hoja kwamba, mnamo mwezi Januari, 2008 Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) ilipandisha bei za 
umeme kwa wateja wa TANESCO ikiwemo Shirika la Umeme la Zanzibar 
(ZECO), kutokana na kuongezeka kwa gharama za uzalishaji na 
usambazaji wa umeme. Vilevile, mwaka 2011, bei za umeme pamoja na 
“Demand Charge” ziliongezeka tena, na hivyo kuibua malalamiko kwa 
watumiaji wa umeme kwa upande wa Zanzibar. 

 
Ufumbuzi: Menejimenti ya ZECO na TANESCO zilikutana tarehe 15 
Novemba, 2021 kujadili taarifa iliyoandaliwa na wataalamu wa Mashirika 
yote mawili. Katika kikao hicho suala la bei ya kuuziana umeme kati ya 
TANESCO na ZECO lilipatiwa ufumbuzi ambapo Wajumbe walikubaliana 
ZECO kununua umeme kwa shilingi 130 kwa uniti moja kama 
ilivyopendekezwa na ZECO.  
 
 


